Somo la pili. Mazoezi ya utii kwa Mungu. Malengo ya somo. Mwisho kabisa wa somo hili, mwanafunzi anatakiwa awe na uwezo wa: Moja. kuchunguza uhusiano wa kivitendo uliopo kati ya upendo wa Kikristo na maisha binafsi ya Mkristo. Mbili. Kuangalia kwa umakini maeneo kumi ambayo Mkristo katika hali ya kuendelea ataishi maisha yake sawasawa na kanuni za maandiko. Tatu. Kueleza sababu mbili kwa nini Wakristo hutofautiana kutumia kanuni za kimaandiko zinazohusiana na mambo ya kimaisha. Nne. Fupisha kanuni tisa zilizotolewa katika somo za kufanya maamuzi maishani. Mwana mtii Mau wa Kiafrika alienda kumtazama mtoto wake mdogo aliyekuwa akicheza chini ya mti. Alishikwa na mshangao alipoona joka kubwa lenye sumu likining'inia juu ya mti karibu na kichwa chake. Lile joka lilikusudia kumuuma yule mtoto. Mau alijua ya kwamba angejaribu kumuonya mtoto wake angeangalia juu badala ya kuondoka mahali pale upesi. Baada ya kuelezea alimuita: Mwanangu, lala chini sakafuni sasa hivi. Yule mvulana alichanganyikiwa, lakini kwa sababu alikuwa amefundishwa kutii Akafanya hivyo hivyo. Mau yake akasema tena, tambaa polepole huku ukija kwangu. Mara nyingine tena yule mvulana akatii na akaokolewa kwenye hatari ya lile joka. Kwa nini mtoto alitii hata kabla hajaelewa sababu ya ile amri? Aliheshimu mama yake kwa sababu alikuwa tayari amefundishwa kutii na tayari alikuwa amewahi kurekebishwa wakati ambapo hakutii. Pia alimwamini mama yake kwa sababu alijua mama yake anampenda. Tunatakiwa kumtii Mungu kikamilifu, sio kwa sababu tunaogopa adhabu yake bali kwa sababu tunajua anatupenda motisha ya upendo mojawapo ya matokeo ya kumpenda Mungu sana imeelezwa kwenye kitabu cha Wafilipi sura ya kwanza mstari wa tisa hadi wa kumi na moja na hii ndiyo dua yangu kwamba pendo lenu lizidi kuwa jingi sana katika hekima na ufahamu wote, mpate kuyakubali yaliyo mema, ili mpate kuwa na mioyo safi bila kukosa mpaka siku ya Kristo hari, mmejazwa matunda ya haki kwa njia ya Yesu Kristo, kwa utukufu na sifa ya Mungu. Kifungu hiki cha maandiko kinazungumza kuhusu mchakato endelevu katika maisha ya mwamini. Upendo wake uwe wa kuongezeka. Upendo wake kwa Mungu unakuwa. Uwezo wake wa kupambanua yaliyo bora unafanywa kuwa bora na unapanuka. Wakati anapambanua kilicho bora, anayakita maisha yake katika kuwa makini na kile kilicho bora zaidi. Lazima hii ifanyike ili Mkristo awe mkamilifu pasipo dosari. Kama ambavyo mtoto mchanga aliyezaliwa ana maisha ya kujifunza mbele yake, Vivyo hivyo na sisi tunapofanywa upya katika maisha ya Kikristo, hatuwezi kuelewa kikamilifu ukweli unaotuelekeza katika maisha. Katika mistari iliyotangulia Paulo anawaandikia watu waliokuwa Wakristo kwa muda sasa, na bado Paulo anawaombea kwamba wampende Mungu zaidi na kwa kumpenda Mungu zaidi wataelewa na kutii mapenzi ya Mungu. Tunatarajia kubadilisha maisha kwa kadri Mungu anavyotupa ufunuo. Mungu anataka utii wetu kamili katika nyanja zote za maisha, sio tu katika mambo ya kiroho pekee yake tusiupuuze na kudhani ya kwamba tunajua kila kitu ambacho tunakihitaji kujua kuhusiana na jinsi tunavyopaswa kuishi. Tusidhani ya kwamba tumefanya mabadiliko yote yanayohitajika katika maisha yetu. Maeneo ambayo mkristo anatakiwa kubadilika: Moja. uangalifu katika ushawishi. Mithali ishirini na mbili mstari wa kwanza. Mathayo sura ya tano mstari wa kumi na nne hadi wa kumi na sita. Je, kuna mambo ambayo unafanya na usingependa watu wengine wafanye? Je, utasikitika ukiona mchungaji wako anafanya mambo ambayo wewe unayafanya? Mbili. Kiasi. Mithali 16 mstari wa 32. Mithali 25 mstari wa 28. Wagalatia sura ya tano mstari wa 22 hadi 23. Je, wewe unatawala hisia na matamanio yako ili ufanye kile ambacho unapaswa kufanya au wakati mwingine unaruhusu hisia na tamaa zako kuongoza kufanya kama yeye asiyeamini. Kutunza afya. Wakorinto wa kwanza sura ya sita mstari wa kumi na tisa. Wakorinto wa kwanza sura ya kumi mstari wa thelathini na moja. Je, wewe hutunza mwili wako kama silaha madhubuti iliyowekwa wakfu kwa ajili ya kazi ya Mungu? Kwa vile mwili wako ni wa Mungu, haupaswi kuharibiwa. Hautakiwi kutunzwa mwili wako isivyo stahili. 4. Uchaguzi wa burudani. Wakorosai tatu, kumi na, saba. Wakorinto wa kwanza sura ya sita, mstari wa kumi na mbili Je, burudani yako husababisha majaribu ambayo hufanya wewe upambane na majaribu kwa kukusababishia mawazo na nia mbaya. Kuwa makini sana na mambo ambayo yanawakilisha dhambi, lakini huvutia sana na kufurahisha. Tano, tabia. Warumi sura ya 13, mstari wa 9. Wakolosai 3, mstari wa 19. Timotheo wa kwanza, sura ya pili, mstari wa 8. Petro wa kwanza sura ya tatu mstari wa pili. Waheshimu wengine kwa sababu wameumbwa kwa sura na mfano wa Mungu na wana hatima ya milele. Watu huwa na tabia ya kuonyesha utu wema, lazima ujifunze kuonyesha utu wema kwa namna ambayo watu watatambua kuwa mtu mwema hata kama watu unaowatendea wema hawastahili. Sita. Tabia katika biashara Mithali ishirini mstari wa ishirini na tatu. Je, wewe ni mwaminifu katika biashara zako? Je, wewe hueleza vitu kama vilivyo au humfanya mtu afikirie kwamba jambo fulani si kweli? Saba. Kuwa makini na muda, kutunza muda. Wagalatia sura ya tano mstari wa kumi na nne. Muda ni wa muhimu sana na tunapaswa kuutumia sana kwa ajili ya Mungu. Je, wewe huthamini muda wako na wengine kwa kufuata ratiba kila panapohitajika. Nane, mavazi Timotheo wa kwanza, sura ya pili, mstari wa tisa. Petro wa kwanza, sura ya tatu, mstari wa tatu hadi wa nne. Je, mavazi yako yanaonyesha maadili? Adabu. Je, yanafunika mwili vizuri? Unyenyekevu. Sio ya kuleta mvuto na umakini ambao hauhitajiki kutokana na ulichovaa Ubadhirifu. Kuto kununua mavazi ya gharama ya juu kuliko unavyohitaji. tisa. Ruga. Wakolosai sura ya nne mstari wa sita. Waefeso sura ya nne mstari wa ishirini na tisa. Je, maneno yako ni ya heshima kwa Mungu na kwa wengine? Maneno mengi ambayo dunia hutumia kama vifungu vya mashangao, vielezi au sauti za mshangao kutokana na matusi au majina ya Mungu. Kumi, kutumainiwa. Zaburi sitini na moja mstari wa nane, Mithari ishirini mstari wa sita, Mithari ishirini na nane mstari wa ishirini. Je, wewe kutunza ahadi? Je, watu wanaweza kutarajia ufanye kile ambacho ulisema? Je, huwa unasahau ahadi zako kama sio rahisi? Watu wengi hawatirii maanani umuhimu wako kubadilika au kujiboresha, wanahisi kuwajibika tu katika amri zilizo wazi katika maandiko, pasipo kujua ya kwamba amri hizi hutumika sehemu nyingi za maisha ya kila siku. Tunahitaji kufahamu ya kwamba kuwa bora kumeshikamana na kuongezeka kwa upendo wetu kwa Mungu. Tunahitaji kutafakari kwa kumaanisha maandiko tulioanza nayo katika somo hili. Wafilipi moja sura ya tisa, Wafilipi moja mstari wa tisa, hadi wa kumi na moja Kama upendo wetu unazidi kuongezeka, uwezo wetu wa kupambanua na kuchagua tabia sahihi utaongezeka. Kanuni za Biblia za kutekeleza kibinafsi. Sio Wakristo wote wanakubaliana kwa pamoja juu ya undani wa jinsi ya kuziishi kanuni na maadili ya kibiblia. Lakini ni lazima kwa Mkristo kumaanisha na kuwa na uzito wa kuishi sawasawa sawa na kile anachokiamini. Tabia maamuzi, ya burudani na aina ya mavazi huonyesha kitu kuhusiana na makusudio ya moyo hapo. Kuna kanuni ambazo kila Mkristo ni lazima azikumbuke anapojaribu kupambanua nini ambacho ni mtindo mzuri wa maisha. Kanuni za maamuzi kuhusiana na mtindo wa maisha. Moja, Lazima tutii amri zote za kibiblia kwa Wakristo. Yesu akasema Mathayo tano mstari wa kumi na tisa: basi mtu yeyote atakayevunja amri moja katika hizi zilizo ndogo na kuwafundisha watu hivyo ataitwa mdogo kabisa katika ufalme wa mbinguni, bali mtu atakayezitenda na kuzifundisha huyo ataitwa mkubwa katika ufalme wa mbinguni. Hatuwezi kuchagua tu kile ambacho tunafikiri ni muhimu zaidi. Hakuna amri katika maandiko ambayo si ya umuhimu ili yapuuzwe. Mbili, amri za Mungu ni za manufaa kwetu. Kumbukumbu kumbu la Torati sura ya kumi, mstari wa kumi na mbili, hadi wa kumi na tatu. Na sasa Israeli, Bwana Mungu wako anataka nini kwako ili umche Bwana Mungu wako na kwenda katika njia zake zote na kumpenda na kumtumikia Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote na kwa roho yako yote kuzishika amri za Bwana na sheria zake ninazo kuamuru leo upate uheri. Zaburi 84 mstari wa kumi na moja. Kwa kuwa Bwana Mungu ni jua na ngao, Bwana atatoa neema na utukufu, hata wanyima kitu chema ambao waendao kwa uaminifu. Mungu hawezi kutuzuilia kile ambacho ni kizuri au kutuamrisha kufanya kile ambacho ni hatari kwetu. Tusingekuwa sawa pasipo masharti yake. Kukataa maelezo yake ni kulitia shaka hekima na upendo wake. Tunathibitisha kwamba tuna imani katika uzuri na hekima yake wakati ambapo tunatia maagizo na neno lake kuliko kufuata maoni yetu. Tatu, uhuru wa Mkristo sio uhuru wa kutomtii. Paulo anaandika haya kwa Wakristo. Wakorinto wa kwanza sura ya tisa, mstari wa ishirini na moja. Kwa wale wasio na sheria walikuwa kama sina sheria Si kwamba sina sheria mbele za Mungu bali mwenye sheria mbele za Kristo ili ni wapate hao wasio na sheria. Tunakombolewa kutokana na mfumo wa sheria ya Musa na matakwa ya Mungu ya kimaadili kwa njia ya kuhesabiwa haki, kwa maana tunaokolewa kwa neema, sio kwa kutimiza sheria za Mungu. Pia tunaokolewa kutokana na hukumu ya sheria kwa sababu dhambi tulizofanya zimesamehewa. Hata hivyo, hatujawekwa uhuru kutoka katika hitaji la kumtii Mungu au jukumu la kupenda. Maana ninyi ndugu, mliitwa mpate uhuru, lakini uhuru wenu usiwe sababu ya kuufuata mwili bali tumikieni bali tumikianeni kwa upendo. Wagalatia tano mstari wa kumi na tatu. Wakorinto wa kwanza sura ya tisa mstari wa ishirini na moja. Hapo juu inaonyesha sisi tuko chini ya mamlaka ya Mungu. Mapenzi yake kwetu yanadhihirishwa katika Biblia. Ufuasi wa sheria ni neno maalumu linalotumika wakati watu wanazungumzia masuala yanayohusiana na kumtii Mungu. Ni muhimu sana kuelewa maana ya kweli ya neno hili. Ufuasi wa sheria ni imani isiyo sahihi kwamba mtu anaweza kuokolewa au kukua kiroho kwa kutimiza masharti fulani badala ya kuokolewa kwa neema ya Mungu pekee. Hata hivyo, si ufuasi wa sheria kwa mtu kuelewa kwamba anapaswa kumtii Mungu katika mambo yote ya maisha, kwa sababu anataka kumfurahisha Mungu. Mlipokwisha kuwekwa huru mbali na dhambi, mkawa watumwa wa haki. Warumi sita, mstari wa kumi na nane. Nne, kama tunampenda Mungu tunataka tujue mapenzi yake siyo kuyapuuza. Yohana wa kwanza, sura ya tano, mstari wa pili, hadi wa tatu, yasema katika hili twajua ya kwamba twawapenda watoto wa Mungu tumpendapo Mungu na kuzishika amri zake, kwa maana huku ndiko kumpenda Mungu kwamba tuzishike amri zake wala amri zake si nzito. Yeremia 31 mstari wa 33. Yasema, Bali agano hili ndilo nitakalofanya na nyumba ya Israeli baada ya siku zile, asema Bwana, nitatia sheria yangu ndani yao na katika mioyo yao nitaiandika, nami nitakuwa Mungu wao nao watakuwa watu wangu. Mtu anayempenda Mungu hata mariza kwanza, Mungu atanihukumu kwa hili, lakini ni Mungu atapendezwa na lipi zaidi, au nini ni zuri zaidi la kufanya? Wafilipi moja mstari wa kumi. Tito tatu mstari wa nane. tano. Maandiko yanatupea misingi ya kujifanyia kanuni katika maisha. Maandiko hayatoi kanuni za ujumla tu. Maandiko kadha yametolewa katika zoezi la pili ambalo linampa Mkristo msingi wa kuishi maisha makini ya Kikristo. Baadhi ya maandiko yanatoa maelekezo mahususi kwa ajili ya kuishi maisha ya Kikristo. Sita, kanuni kuhusiana maelezo ya maisha siyo imani yetu ya msingi. Wafalisayo walifanya makosa ya kuweka mkazo kwa vitu vidogo. Katika Mathayo 23 mstari wa 23, Yesu akawaambia ole wenu waandishi na mafarisayo wanafiki, kwa kuwa mnalipa zaka za mnanaa na bizari na jila, lakini mmeacha mambo makuu ya sheria, yaani adili na rehema na imani; hayo imewapasa kuyafanya, wala yale mengine msiyaache. Andiko hili halimaanishi kwamba kuna yale ambayo si ya msingi, lakini linamaanisha mengine ni ya muhimu zaidi. Tunahitaji kuongea kuhusu yaliyo muhimu zaidi. Saba. Kuzingatia kanuni haitoshi kuthibitisha utii au upendo wako kwa Mungu. Katika mazungumzo hayo, Yesu anawaambia Mafarisayo, mstari wa ishirini na tano. Ole wenu waandishi na mafarisayo wanafiki, kwa kuwa mnasafisha nje ya kikombe na chano na ndani yake vimejaa unyang'anyi na kutokuwa na kiasi. Mtu anaweza kuishi maisha ya kujidhibiti sana, lakini bado hawampendi Mungu au pia, wala hawamtii Mungu kikamilifu. Kwa upande mwingine, mtu anaweza kumpenda Mungu kwa moyo wake wote, lakini asione umuhimu wa viwango vingine vya kanuni. Kwa hivyo hamaanishi kwamba mtu anayejidhibiti siyo wa kilo zaidi nane. Imani yetu katika shuhuda za wengine haitegemei mambo madogo madogo ya mitindo ya maisha yao. Katika Warumi 14 mstari wa kumi Paulo anawauliza Wakristo: lakini wewe je, mbona wamuhukumu ndugu yako? Au wewe je, mbona wamdharau ndugu yako? Kwa maana sisi sote tutasimama mbele ya kiti cha hukumu cha Mungu. Mstari huu unatoka katika kifungu ambacho kinajadili mitazamo tofauti tofauti ya Wakristo katika maisha. Kuna maoni tofauti kuhusiana na kile ambacho Wakristo wanapaswa na hawapaswi kufanya. Muumini mwingine anaweza asikubaliane na tafsiri ya kifungu fulani cha maandiko au asione ubaya wa kitu ambacho kimekataliwa. Inawezekana kuwa Mungu anafanya kazi ndani yake katika maeneo mengine, au Mungu amemweka mahali penye utamaduni tofauti. Hii haimaanishi kwamba mtu huyo si Mkristo wa ukweli. Wakristo hawajakubaliana kabisa katika matendo mbalimbali mbali katika maisha. Watu wanaompenda Mungu na wanaoishi katika maisha yanayompendeza Mungu hawakubaliani katika kila kitu kuhusiana na tabia, matendo na mafundisho. Ni vibaya sisi kusema wengine sio Wakristo na kwa sababu yanatafsiri na kutekeleza maandiko tofauti na sisi. Tunaweza, kuku... tunaweza kuwakubali wao kama Wakristo kamili japokuwa tunafikiri mawazo yao siyo sawa. Kazi ya Roho Mtakatifu sio kufanya watu wote waishi maisha na tabia zinazofanana. Ni lazima pia sisi tuwe tayari kujifunza kutokana na mitazamo ya Wakristo wengine. Kiburi hutufanya sisi tufikiri kwamba sisi au kanisa letu lina tafsiri sahihi ya maandiko. Mtu mnyenyekevu anayefundishika roho ya kukubali kukuza umoja wa Wakristo na kuujenga mwili wa Kristo. Tisa, hari ya kuwa na mawazo tofauti haimruhusu yeyote kuishi maisha ya kuto kujari. Na kila mtu adhibitike katika akili zake mwenyewe. Warumi 14 mstari wa tano b. Lakini aliye na shaka kama akila amehukumiwa kuwa ana hatia kwa maana hakula kwa imani na kila tendo lisilotoka katika imani ni dhambi. Warumi 14, mstari wa 23. Kuna shida pale ambapo mtu anakiuka dhamira yake. Mtu akiamua kufanya kitu ambacho anafikiri ni kibaya, yeye amefanya dhambi. Kuna baraka wakati mtu anatembea katika nuru ambayo Mungu amempa. Yohana wa kwanza sura ya kwanza mstari 7. Maombi. Baba wa mbinguni, nataka upendo wangu kwako uzidi. Ningependa nielewe kikamilifu nia yako kwangu. Nisaidie kupambanua yale ambayo yanakupendeza sana, ili niishi maisha yasiyo na mawaha Nisaidie nione tabia na nia ambayo nahitaji kuibadilisha ili nipate tabia na nia inayo kutukuza wewe. Nataka nizae matunda kwa ajili ya utukufu wako, Mungu. Amina.